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SEHEMU YA KWANZA

1.0 HISTORIA YA CHAMA

NGOME SACCOS LTD yenye nambari ya usajiri DSR 991 ilisajiliwa tarehe
30 April 2007, chini ya sheria ya Ushirika No. 20 ya mwaka 2003 na
kanuni zake za mwaka 2004, kama inavyorejewa na sheria ya sasa ya
Ushirika No. 6 ya mwaka 2013 na kanuni zake za mwaka 2014.
Wanachama wa Ngome SACCOS Ltd wanatokana na fungamanisho
(common Bond) ya maafisa, askari na watumishi wa umma walioko
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, pamoja na wastaafu wake na
watumishi wa umma waliohama kwenda wizara zingine wakiwa ni
wanachama wa NGOME SACCOS LTD.

1.0 UTANGULIZI

1.1 Ngome SACCOS Ltd ni Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo
kilichosajiliwa kwa nambari ya usajili DSR 991 mnamo tarehe 30 April
2007 chini ya Sheria ya Vyama vya Ushirika na. 20 ya mwaka 2003.
Mfungamano wa Ngome SACCOS Ltd umegawanyika katika makundi
manne kama ifuatavyo;-

(i) Wanajeshi walio katika Utumishi.
(i) Wanajeshi Wastaafu.
(iii) Watumishi wa Umma walio katika Utumishi.

(iv) Watumishi wa Umma Wastaafu.

1.2 Madhumuni ya kuwa na Sera hii:

Sera hii imetengenezwa ili kukidhi mahitaji ya Kifungu cha 50 ya Sheria
Na. 10 ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018 na Sehemu ya ix
ya Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2019 ili kumlinda
mlaji wa huduma zinazotolewa na Ngome SACCOS Ltd.



2.0

2.1

2.2

2.3

Hivyo, sera hii imegawanyika katika sehemu tisa zifuatazo; sehemu ya
kwanza ni utangulizi, sehemu ya pili juu.

SEHEMU YA PILI

HISA

Maana ya Hisa:

Ni fungu linalotolewa na mwanachama kama sehemu ya mtaji na umiliki
wake kwenye Chama. Kifungu cha 41 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika
na. 6 ya 2013 kinatambua Mwanachama (member) ni yule aliyenunua
hisa ndani ya Chama na amezilipia kwa angalau 50% na zaidi.

Hisa ni uwekezaji wa msingi kabisa kwa Mwanachama. Hisa
itamwezesha mwanachama kuwa mmiliki halali wa Ngome SACCOS Ltd.
Aidha, kila Mwanachama wa Ngome SACCOS Ltd atatakiwa kuwa na
kiwango cha chini cha Hisa (hisa za msingi) kisichopungua kumi (10)
zenye thamani ya Tsh. 100,000/=

Kiingilio:
Kiingilio kwa Mwanachama Mpya ni Tsh 10,000/=. Kiingilio
hakitarejeshwa endapo uanachama wa Mwanachama umekubaliwa.

Aina za Hisa:

Kuna aina mbili za hisa ambazo mwanachama anaweza kuchangia
ambazo ni;

(i) Hiza za Msingi

(ii) Hisa za Hiari



2.4

2.5

Hisa za Msingi ndiyo hisa za umiliki wa Chama, ni kiwango cha chini cha
hisa ambazo kila mwanachama anatakiwa kumiliki tokea kujiunga
Uanachama. Hadi sasa hisa za msingi kwa Ngome SACCOS Ltd ni kama
ifuatavyo:

Kiwango cha cha chini cha idadi ya mafungu ya Hisa ni 10

Thamani ya kila fungu la hisa ni TZS. 10,000/=

Hivyo, kiwango cha chini cha thamani ya hisa kwa kila mwanachama

ni TZS. 100,000/=
Kila mwaka Bodi ya uongozi itafanya tathmini juu ya kiwango cha hisa
za msingi ili kujiridhilisha kama zinaendana na hali halisi ya uchumi ama
zinaweza kuongezwa kwa kiwango kitakacho kubalika katika Mkutano
Mkuu.

Hisa za Hiari:

Hisa za hiari ni kiwango chochote ambacho mwanachama atachangia
juu ya hisa za msingi. Hisa hizi huweza kuwekwa na Mwanachama
muda wowote na pia zinaweza kupunguzwa muda wowote katika siku
za kazi. Aidha, Bodi inaweza kuweka mpango maalum wa Kkungia
mkataba maalum na Wanachama ili hisa za hiari ziwekezwe kwa muda
maalum ndani ya Chama kwa ahadi ya kupatiwa faida ya riba
itakayopangwa kulingana na hali halisi ya kifedha ndani ya Chama na
uchumi wa nchi.

Zao la hisa za hiari hutolewa na SACCOS yenye leseni daraja “"B” kutoka
Benki Kuu ya Tanzania (BOT).

Ulipaji wa Hisa:

Mwanachama wa Ngome SACCOS Ltd atatakiwa kuwa amelipia hisa
zake zote ndani ya kipindi kisichozidi miezi 12 tokea alipojiunga
uanachama.



2.6

2.7

2.8

2.9

2.10

Ukomo wa Hisa kwa Mwanachama:
Hakuna mwanachama wa Ngome SACCOS Ltd ataruhusiwa kumiliki hisa
zaidi ya asilimia 20% ya thamani ya hisa zote kwenye Chama.

Kupunguza Hisa:

Hisa za msingi haziwezi kupunguzwa wala kuchuliwa, katika tukio la
Mwanachama kuacha, kuachishwa uanachama au kifo kiwango cha hisa
anachomiliki kwenye Chama kitarejeshwa kupitia tengo la kukombolea
mafungu. Endapo Chama kitakua hakina fedha ya kutosha katika tengo
la mafungu, Mwanachama atatakiwa kusubiri hadi pale hisa zake
zitakapo uzwa kwa Mwanachama mwingine.

Katika tukio la kifo cha Mwanachama, hisa zake zitarejeshwa kwa
wasimamizi wa mirathi ama mrithi aliyeteuliwa kwa mujibu wa sharia.

Taratibu za kupitishwa kuwa Mwanachama:

Mwanachama mpya atajaza fomu ya maombi ya uanachama na kulipia
kiingilio na hisa zake za msingi, kisha kuidhinishwa na Mkutano Mkuu
wa mwaka wa Wanachama.

Haki ya Kupatiwa Huduma:

Mwanachama atakua na haki ya kuhudumiwa na chama, kupatiwa
mikopo, na atahudhuria mikutano mikuu ya mwaka ya chamakupitia
wawakilishi.

Gawio:

Hisa za msingi ni uwekezaji ambao unamwezesha Mwanachama kupata
gawio baada ya hesabu za Chama kukaguliwa, kodi kulipwa na matengo
ya kisheria kutengwa. Lakini pia gawio litalipwa endapo Chama kina
kiwango cha mtaji unaokidhi yaani; uwiano kati ya mtaji tete na mali
uwe 8% au zaidi, uwiano kati ya mtaji taasisi/msingi na mali uwe 6% au
zaidi na uwiano wa hisa zilizolipwa kikamilifu na mali uwe 2% au.



Mkutano Mkuu ndiyo wenye mamlaka ya kupitisha kiwango cha gawio
na mfumo wa ulipaji gawio hilo baada ya Chama kukidhi mtaji
unaotakiwa.

Endapo Chama kitakuwa kimekidhi vigezo vya mtaji unaotakiwa
kisheria, taratibu zifuatazo zinaweza kufuatwa kwenye ziada halisi kwa

ajili ya gawio:

(i)  10% ya ziada halisi kwa ajili ya honoraria kwa viongozi.

(i) 1% vya ziada halisi kwa ajili ya bonasi kwa Watendaji waliofikia
malengo kwa mujibu wa taratibu zilizoweka katika Sera ya
Utumishi.

(iii) 7% ya ziada halisi kwa ajili ya motisha kwa Wanachama
waliowekeza akiba zao kwa wingi na Wanachama waliochangia
mapato zaidi kwenye Chama ndani ya mwaka wa fedha husika kwa
uwiano na jinsia.

(iv) Kutenga 7% ziada halisi kama limbikizo la ziada.

(v) Mapendekezo juu ya kiwango cha fedha kilichobaki, yaani 75%

kutoka kwenye ziada halisi kitatolewa kama gawio kwa
Wanachama waliolipia hisa zao za msingi kwa 50% na zaidi.
Gawio sharti litolewe kwenye hisa za msingi tu. Kwa
kuzingatia kwamba gawio ni kwa ajili ya mwaka wa fedha husika
na ili kuwa na usawa, gawiwo litalipwa kwa Mwanachama
kulingana na muda ambao hisa zake zimekaa Chamani ndani ya
mwaka (miezi 12). Hivyo, kanuni ifuatayo itatumika kufikia kiasi
cha gawio stahili kwa kila Mwanachama.



Thamani ya gawio kwa kila hisa = Fedha zote kwa ajili ya gawio
Jumla ya Idadi ya Hisa

Kiasi cha Gawio kwa kila Mwanachama = (Ax B) x C/12
- A= Idadi ya Hisa za Msingi anazomiliki
Mwanachama
B = Thamani ya gawio kwa kila hisa
C= Muda (miezi) ambao hisa za Mwanachama
zimekaa Chamani ndani ya mwaka wa fedha
husika
(vi)Utekelezaji wa mapendekezo haya na maazimio ya Mkutano Mkuu
lazima yapate idhini ya Mrajis kabla ya mgawanyo wa ziada halisi
ikiwemo gawio kulipwa.

Chama kitatoa gawio kwa fedha taslimu ambayo italipwa kwenye
akaunti ya binafsi Mwanachama.

NB: Bodi kwa kushauriana na Ofisi ya Mrajis inaweza kuwashauri
Wanachama gawio litolewe kwa njia ya kuongeza thamani
kwenye hisa za kila Mwanachama badala ya kuchukuliwa.

Aidha, kutokana na hali halisi ya kiuchumi, Bodi inaweza
kuwashauri Wanachama kubadilisha Masharti ya chama na hivyo,
kupunguza kiwango cha hisa ili kiwekezwe kwenye akiba kwa ajili
ya kupata faida zaidi kwa mfumo wa riba juu ya akiba
inayotolewa hata kabla Chama hakijafanya ukaguzi wa hesabu.



2.11

2:12

2.13

2.14

2.15

Uhamishaji wa Hisa:
Hisa za msingi haziwezi kuhamishika, Mwanachama anaruhusiwa
kuhamisha hisa zake za hiari kwenda kwenye akiba zake kama atataka

kujazia akiba kwa ajili ya kuongeza uwiano wake wa akiba na mkopo.

Hisa Kutumika Kama Dhamana ya Mkopo:

Mwanachama anaweza kutumia hisa zake za hiari kama dhamana ya
mkopo isipokuwa Hisa za msingi HAZIWEZI kutumika kama
dhamana ya mkopo.

Cheti cha Hisa:

Kila  mwanachama anayemaliza kulipia hisa zake zote za msingi
atapewa cheti cha hisa kuthibitisha umiliki wake kwenye SACCOS.
Cheti cha hisa kinaweza kubadilishwa kutokana na ongezeko la
thamani za hisa alizonazo Mwanachama au mabadiliko yoyote
yanayoweza kujitokeza kwa kuhuisha Masharti ya Chama.

Hisa Kushirikiliwa kama Mali katika mchakato wa Ufilisi:
Kifungu cha 63 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika na. 6 ya mwaka
2013 kinakataza hisa za Mwanachama na mawekezo yake mengine
kushikiliwa (attachment) kama mali za mdaiwa wakati wa mchakato
wa ufilisi (endapo Mwanachama ndiyo mfilisiwa).

Kuacha Uanachama:
Endapo mwanachama ataacha uanachama kwa sababu yoyote ile
Chama hakitarudisha hisa za msingi kupitia kasma ya hisa za Chama

isipokuwa Chama kitamrejeshea hisa zake kupitia fedha zilizoko katika
tengo la kukombolea hisa.

Endapo Chama hakina fedha za kutosha kwenye kasma ya tengo la
kukombolea hisa, Mwanachama ataruhusiwa kuuza hisa hizo kwa
Mwanachama mwingine au kama Chama kitakua katika hali nzuri ya
ukwasi basi kitanunua hisa hizo ili kumpatia fedha mwanachama
aliyeacha uanachama na kuziuza kwa mwanachama mwingne mpya au
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2.16

2.17

anayeendelea.

Mwanachama Sinzia:

Chama kitachukulia mwanachama sinzia endapo hakuna muamala
wowote umefanyika ndani ya kipindi cha miezi mitatu, pia chama
kitachukulia akaunti kuwa imeachwa baada ya mwaka mmoja bila
kupokea mawasiliano yoyote kimaandishi kutoka kwa mwanachama
mwenyewe au mrithi wake. Na fedha katika kasma hii zitatolewa na
kuwekwa kwenye kasma maalum ya tengo la Hisa zilizoachwa kwa
muda wote.

Endapo Mwanachama atajitokeza basi fedha hizo zitarejeshwa kwenye
akuanti ya kawaida kama atahitaji kuendelea na uanachama na kama
la basi atarejeshewa stahiki zake. Endapo mrithi wa mwanachama ndio
atakayejitokeza basi stahiki za Mwanachama husika zitakabidhiwa kwa
mrithi huyo baada ya kujiridhisha uhalali wake kwa mujibu wa taratibu
na mirathi.

Uteuzi wa Mrithi:

Kuchagua au kubadilisha mrithi ni moja ya haki ya msingi kwa kila
Mwanachama. Na kwa mujibu wa Kanuni ya 37 ya Vyama vya
Ushirika, 2015 kila Mwanachama lazima awasilishe kwenye Chama jina
au majina ya Mrithi wake kwa kujaza fomu nambari 8 iliyopo katika
jedwali la kwanza la Kanuni hii.



3.0

3.1

3.2

SEHEMU YA TATU

AKIBA

Utangulizi:

Akiba ni fedha anazochangia Mwanachama ili kuwa na sifa ya kupata
huduma za mikopo. Fedha hii hairuhusiwi kutoka ama kupungua mara
kwa mara isipokuwa kama ilivyoelekezwa katika Masharti ya Chama.

Aina ya Akiba:
Ngome SACCOS Ltd inayo makundi makuu 2 ya Akiba:-

(i) Akiba ya lazima.
(ii) Akiba ya hiari.

Akiba ya lazima inamfanya mwanachama kuwa na sifa ya kupata
huduma ya mikopo na akiba hii inaweza kupunguzwa ama kama
inavyoelekezwa kwenye Masharti ya Chama. Kwa mujibu wa Sera hii,
Mwanachama atatakiwa kuchangia akiba zake kila mwezi kwa kiwango
kisichopungua Tsh. 50,000/= pia Mwanachama anaruhusiwa
kuchangia zaidi ya kiwango cha chini kutokana na uwezo wake.

Akiba ya hiari ni akiba anayojiwekea Mwanachama kwa malengo
mahsusi na akiba hii inaweza kutolewa ama kupunguzwa muda
wowote. Endapo kiwango kinachotolewa ama kupunguzwa ni zaidi ya
Tsh. 5,000,000/= basi Mwanachama atatakiwa kutoa notisi ya siku 7.
na Chama kitamlipa mapema zaidi ama ndani ya muda wa siku 7.



3.3

3.4

L

Aina ya Mazao ya Akiba ya Hiari:

Chama kitakapokuwa kimekamilisha miundombinu ya upokeaji akiba
ya hiari Mwanachama anaweza kuweka akiba yake ya hiari katika moja
ya mazao yafuatayo:-

» Akiba ya Malengo Maalum

= Akiba ya Watoto

= Akiba ya Elimu

= Akiba ya Sikukuu

=  Mfuko wa Jamii

» Akiba ya Majanga

= Akiba ya Biashara

Uchangiaji wa Akiba ya Lazima:

Kila Mwanachama atatakiwa kuchangia kiwango cha chini cha akiba
kwa Tsh. 50,000/= Kila mwezi. Mwanachama anaruhusiwa kuwekeza
akiba zaidi ya kiwango cha chini kilichowekwa, “Wekeza akiba ni mali
yako”, itakufaa sana siku za usoni kukabiliana na changamoto
mbalimbali za maisha.

Riba Juu ya Akiba:

Kila mwaka Ngome SACCOS Ltd kupitia Mkutano Mkuu itaweka
kiwango cha riba juu ya akiba za Wanachama ili kuwezesha ongezeko
la thamani ya akiba hizo. Kwa kuwa hii ni gharama ya kifedha kwa
Chama, itakuwa inabadilika kila mwaka kwa makubaliano vya
Wanachama kutokana na mwelekeo wa makisio ya mapato na
matumizi na hali halisi ya uchumi wa nchi.
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3.6

Kukoma Uanachama:

Mwanachama akikoma kuwa mwanachama wa Ngome SACCOS Ltd
atatakiwa kumwandikia barua Mwenyekiti wa Bodi kuonesha kusudio
lake la kujiondoa uanachama, na endapo ombi likiridhiwa akiba za
mwanachama na stahili nyinginezo zitarejeshewa ndani ya siku 90
tokea kupokelewa na notisi ya kusudio la kujitoa uanachama.

Endapo Mwanachama ana mkopo ama amedhamini mkopo
hatarejeshewa stahili zake hadi pale mkopo wake ama udhamini wake
utakapolipwa kikamilifu.

3.7 Uhamasishaji Uchangiaji Akiba

Bodi ya Chama itakuwa na programu mbalimbali za kuhamasisha
ongezeko la akiba kutoka kwa Wanachama wake kama vile kuendesha
michezo ya bahati nasibu, promosheni, uzengezi, kutoa huduma
ambatishi (embedded products) na mbinu nyinginezo kama
zitakavyoelekezwa katika Mpango Mkakati wa Chama.
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3.8 Kupunguza Akiba

4.0

4.1

4.2

Mwanachama wa Ngome SACCOS Ltd anaruhusiwa kupunguza akiba
zake ilimradi ahakikishe salio la akiba yake halipungui kiasi cha Tsh.
2,000,000/= wakati wote.

SEHEMU YA NNE

AMANA

Utangulizi:

Amana ni kiwango chochote cha fedha anayoiweka mwanachama kwa
lengo la kujiwekea akiba inayoweza kumsaidia baadae. Amana ni fedha
inayoweza kuwekwa muda wowote na kutolewa ama kupunguzwa kwa
muda wowote.

Aina ya Amana:

Ili kuendesha Chama kibiashara, Bodi ya Ngome SACCOS Ltd inaweza
kuongeza zao lingine la amana ili kuwawezesha Wanachama kuweka
na kuchukua fedha kwa urahisi katika Chama chao. Kwa mukutadha wa
Sera hii, na endapo Bodi itaona iko tayari kupokea amana, yafuatayo ni
makundi 2 makuu ya aina za amana ambayo zitatolewa;-

(i) Amana ya Wazi
(ii) Amana Iliyofungwa

Amana ya wazi ni fedha anayoiweka mwanachama muda wowote na
anaweza kuitoa muda wowote.

Kwa upande mwingine amana iliyofungwa ni amana ambayo
Mwanachama aningia makubaliano au mkataba na Chama kutoichukua
amana yake kwa muda uliokubaliwa kwa ahadi ya Chama kumlipa riba
ndani ya kipindi cha makubaliano. Viwango vya riba katika amana
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4.3

4.4

iliyofungwa vitatokana na hali ya biashara pamoja na viwango vya soko
la fedha.

Taritatu za Uwekaji Amana:

Chama kitaanzisha fomu maalum kwa ajili ya Mwanachama kujaza na
kuweka amana.

Kutokana na maendeleo ya TEHAMA mwanachama anaweza kutuma
fedha yake ya amana kupitia nambari za simu za SACCOS (M-pesa,
Tigo pesa, Airtel money, n.k) na kutuma ujumbe mfupi wa maelekezo
ya aina gani ya amana anawekeza. Amana hiyo ikipokelewa itaingizwa
kwenye reja kadi ya mwanachama husika na stakabadhi kutolewa na
pia mrejesho kwa njia ya ujumbe mfupi wa maneno (sms) utatumwa
kwa Mwanachama aliyewekeza amana.

Riba ya Amana Iliyofungwa:

Ngome SACCOS Ltd itaweka viwango vya riba juu ya amana
iliyofungiwa kama inavyooneshwa kwenye jedwali hapa chini na
maboresho yatafanyika kila mwaka kutokana na makisio ya mapato na
matumizi na hali ya uchumi.
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Jedwali : Viwango vya Riba Juu ya Amana Iliyofungiwa

Muda Kiwango (Tsh) Kiwango cha
Riba(%)

Miezi 6 100,000 - 1,000,000 2
1,000,001 - 5,000,000 2.2
5,000,001 - 10,000,000 2.5

Zaidi ya 10,000,000 3
Miezi 9 100,000 - 1,000,000 2.2
1,000,001 - 5,000,000 25

5,000,001 - 10,000,000 3
Zaidi ya 10,000,000 3.25

Miezi 12 100,000 - 1,000,000 2.5
1,000,001 - 5,000,000 3.5

5,000,001 - 10,000,000 4

Zaidi ya 10,000,000 5

100,000 - 1,000,000 5

Miezi 24 1,000,001 - 5,000,000 6
5,000,001 - 10,000,000 6.5

Zaidi ya 10,000,000 7

Cheti cha Amana ya Muda Maalum:
Mwanachama aliyeweka amana iliyofungwa atapewa cheti (certificate

of deposit) cheti hicho kitakuwa na tarehe ya kuweka na kuiva, jina la
mwanachama, kiwango cha fedha zilizoweka, riba, muda na saini mbili
ya Mwenyekiti na Meneja Mkuu wa Ngome SACCOS.
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4.6 Kuvunja Mkataba:
Endapo mwanachama atavunja mkataba kwa kuhitaji fedha zilizo
kwenye amana iliyofungiwa kabla ya muda wa kuiva kufika atalipia fidia
kwa kugawana na Chama faida iliyopatikana kwa uwiano wa 50% kwa
50%. Na kama amana hiyo itakuwa haijazaa faida yoyote Mwanachama
atalipia fidia ya usumbufu ya kiasi cha Tsh. 50,000/=.

4.7 Kiwango cha Amana Iliyofungiwa
Kiwango cha chini cha kuwekeza katika amana iliyofungiwa ni Tsh.

5,000,000/=. Kiwango hiki ama zaidi ndiyo kinaweza kuwekwa kwenye
amana hii na kupata faida kama ilivyofafanuliwa katika ibara ya 4.4 ya
sera hii.

SEHEMU YA TANO

5.0 UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU

Ofisi ya Chama itahakikisha inaandika na kutunza kumbukumbu zote
zinazohusiana na hisa, akiba na amana za kila mwanachama kwa wakati,
usahihi na usalama.

Mwanachama, kwa upande wake, atahakikisha kuwa:-

(i) Anapewa stakabadhi ya malipo ya hisa, akiba na amana aliyofanya
kupitia aina yoyote ya makusanyo (makato ya moja kwa moja
kwenye mshahara, taslimu ama kuweka benki)

(ii) Leja kadi (Kitabu) ya Mwanachama itajazwa kwa usahihi kulingana na
hisa, akiba na amana alizolipa,

(iii) Anatunza kumbukumbu zote zinazohusiana na malipo au punguzo la
akiba ama amana zake,

(iv) Anatunza hati za mishahara zote zinazohusiana na makato ya akiba
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(v) Anakuwa huru kuhakiki usahihi wa hesabu yake ya hisa, akiba na
amana kwa kufika ofisini na kufanya malinganisho (reconciliation) kati
ya hesabu zake na hesabu zilizotunzwa ofisini.

Aidha, Chama kitaendelea kuwekeza na kuboresha matumizi ya mifumo ya
TEHAMA ili kutunza kumbukumbu kwa kutumia mifumo hiyo na kuboresha
utoaji huduma kwa Wanachama. Mifumo hii itarahisisha uwekaji hisa, akiba na
amana lakini pia mwanachama anaweza kupata taarifa zake za Chama kwa
haraka na usahihi.

SEHEMU YA SITA
UWAZI JUU YA HUDUMA ZA MIKOPO

6.1 Mikopo kwa Wanachama

Wanachama wote wa Ngome SACCOS Ltd wana haki sawa ya kupatiwa
huduma za mikopo. Tofauti katika huduma za mikopo inaweza kujitokeza
kulingana na mabhitaji ya Sheria, Kanuni, Masharti ya Chama na Sera ya
Mikopo. Tofauti hizi zinakubaliwa na Wanachama wote katika Mkutano Mkuu;

tofauti ni kama vile uwezo wa kurejesha, malengo ya mkopo, aina ya mkopo,
nik

6.2 Uwazi katika Huduma za Mikopo
Utoaji wa mikopo utakwenda sambamba na uwazi wa upangaji bei pamoja na

utengenezaji na uidhinishwaji wa sera na taratibu za mikopo kupitia Mikutano
Mikuu ya Wanachama. Kwa mujibu wa Kanuni ya 36 ya Huduma Ndogo za
Fedha ya mwaka 2019, Bodi inaweza kupanga bei, gharama na adhabu za
ucheleweshaji wa mikopo na kabla ya kuanza kutumika kwa bei mpya shurti
Wanachama wajulishwe kupitia njia mbalimbali za mawasiliano ikiwemo
kubandika notisi ya kuongeza bei na gharama za mikopo kwenye mbao za
matangazo, barua pepe na ujumbe mfupi wa maneno.
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Notisi ya kuongeza bei na gharama za mkopo itakuwa si chini ya miezi mitatu.
Bei na gharama za mikopo endapo zitapanda, zitahusika na mikopo mipya
itakayotolewa baada ya tangazo.

6.3 Ufuatiliaji Madeni
Kama taratibu zilivyowekwa katika Sera ya Ufuatiliaji madeni, Mwanachama

atapewa muda wa kutosha kujieleza lakini pia kutoa mpango mbadala wa
kulipa deni lake. Endapo hatua zote za kumpa muda zikishindikana, taratibu za
kisheria zitafuata kwa kumuandikia notisi (demand notice) za siku 21 mara 3;
hivyo jumla ya siku za notisi ni 63 baada ya hapo atapewa tena barua ya
kisheria ya siku 30 ili Chama kianze kutumia ama kuuza dhamana zake kulipia
mkopo.

Zoezi la ufuatiliaji madeni litazingatia haki za binadamu za kujali utu na
heshima. Endapo Chama kitatumia Madalali wa kukusanya madeni, kutakua na
mkataba maalum wa kuzingatia haki za mteja katika zoezi la ukusanyaiji
madeni ikiwemo muda maalum wa kufanya mawasiliano na Mwanachama,
maeneo yanayoruhusiwa na yasiyoruhusiwa kumfuata Mwanachama, kupata
ridhaa ya Mwanachama kabla ya kumtaarifu Mwajiri wake mpya.
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SEHEMU YA SABA
MISINGI YA ULINZI WA MLAJI

7.1 Mikutano Mikuu
Ngome SACCOS Ltd itahakikisha kwa kiwango cha chini inafanya angalau

Mkutano Mkuu mmoja kwa mwaka ili Wanachama wapate taarifa mbalimbali,
mipango na kufanya maamuzi mbalimbali yanayohusiana na uendeshaji wa
shughuli za Chama.

Kila kitu kinachofanyika kwenye Chama kinakua kimeazimiwa na Mkutano
Mkuu.

7.2 Mwonekano wa Maandishi katika Nyaraka za Chama
Ngome SACCOS Ltd itahakikisha maandishi katika nyaraka mbalimbali za

Chama yanaonekana na kusomeka kwa hati nzuri. Nyaraka za Chama
zinazohusika hapa ni pamoja na fomu mbalimbali, mikataba, barua na
makabrasha ya Mkutano Mkuu.

7.3 Lugha
Katika mawasiliano kwa njia mbalimbali, Ngome SACCOS Ltd itatumia lugha

inayoeleweka kwa Wanachama wengi. Inapolazimika, tafsiri ya lugha
itafanyika ili kuhakikisha Lugha ya Kiswahili inatumika katika nyaraka,
mawasiliano na makubaliano yote ya Chama.

7.4 Mabadiliko Mbalimbali
Katika uendeshaji wa shughuli za Chama kunaweza kutokea mabadiliko

mbalimbali yanayohitaji kujulikana kwa Wanachama. Bodi ya Chama itapima
kiwango, aina na athari za mabadiliko na maamuzi yanaweza kuwa kuitisha
Mkutano Mkuu Maalum ili kuwahabarisha Wanachama ama kutoa taarifa
kupitia njia mbalimbali za mawasiliano kama vile mbao za matangazo, barua
pepe, ujumbe mfupi wa simu (SMS), n.k.
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Ni lazima mabadiliko yoyote ndani ya Chama yatangazwe kwa Wanachama na
yale ambayo Bodi itaona yanahitaji maamuzi ya Wanachama, itaitishwa
Mkutano Mkuu Maalum.

7.5 Elimu ya Fedha
Wanachama wa Ngome SACCOS Ltd wana kofia mbili (2) ndani ya Chama

yaani ni Wamiliki wa Chama na wakati huo huo ni Wateja wa huduma
zinazotolewa na Chama. Hivyo, Chama kitahakikisha kinatoa elimu ya fedha
kwa Wanachama kwa kutumia njia na mbinu mbalimbali kama vile semina,
vipeperushi, kuwashirikisha baadhi ya Wanachama katika baadhi ya shughuli
za Bodi, matangazo kwenye mbao, tovuti ya Chama pamoja na kuwa na
mitandao ya kijamii inayofanya kazi (interactive). Katika makisio ya mapato na
matumizi ya kila mwaka, Ngome SACCOS Ltd itaweka bajeti maalum kwa ajili
ya elimu ya fedha kwa Wanachama wake.

SEHEMU YA NANE
USHUGHULIKIAJI WA MALALAMIKO

8.1 Njia za Kupokea Malalamiko
Chama kitaweka miundombinu stahiki ya kupokea mrejesho na malalamiko ya

Wanachama. Njia hizo ni pamoja na kuwa na sanduku la maoni litalowekwa
katika sehemu ya wazi na funguo zake zitatunzwa na Wajumbe wa Kamati ya
Usimamizi, mitandao ya kijamii kama vile “facebook”, “instagram” na “Twitter”,
barua pepe ya Chama, tovuti ya Chama pia itakuwa na chumba cha kutoa
malalamiko pamoja na njia nyingine ambazo Bodi itaona zinafaa.
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8.2 Kamati za Kushughulikia Malalamiko
8.2.1 Kamati ya Usimamizi

Kamati ya Usimamizi ina jukumu la kupokea malalamiko ya Wanachama na
kuyawasilisha kwenye Bodi kwa ajili ya kufanyiwa kazi. Hivyo, Wanachama
wataelekezwa endapo wana malalamiko yayohusiana na shughuli mbalimbali
za uendeshaji wa Chama, wayawasilishe kwa Kamati ya Usimamizi.

8.2.2 Bodi

Mwenyekiti wa Bodi atapokea malalamiko juu ya Mikopo na kuyawasilisha
kwenye Bodi nzima kwa ajili ya maamuzi. Hivyo, Wanachama wanatakiwa
kupeleka malalamiko juu ya mikopo moja kwa moja kwa Mwenyekiti wa
Chama kimaandishi. Aidha, Bodi itapokea malalamiko yaliyopokelewa na
Kamati ya Usimamizi na kuyafanyia kazi.

8.2.3 Meneja

Meneja Mkuu wa Chama kama mtendaji mkuu anaweza kuunda kamati ya
kushughulikia malalamiko ya Wanachama kwa kiwango cha yale yanayokuja
moja kwa moja kwenye Chama. Pia Meneja Mkuu anaweza kuteua Mtendaji
mmoja wapo ili pamoja na majukumu yake ya msingi, ashughulikie pia suala la
malalamiko ya Wanachama kwa kuyapokea, kuyawasilisha sehemu husika,
kufuatilia hali ya utekelezaji na kutoa mrejesho kwa Mwanachama kwa wakati.

8.3 Rejista ya Malalamiko
Chama kitakua na rejista ya malalamiko kwa ajili ya kusajili kila aina ya

malalamiko yanayokuja kwenye Chama. Pia rejista itakuwa na sehemu ya
kujaza tarehe ya kupokelewa na hali halisi ya utekelezaji kwa kila lalamiko.
Pamoja na kusajili malalamiko, rejista itatumika kama rejea katika ufuatiliaji na
pia kusaidia Chama kuelewa maeneo ya uendeshaji yanayolalamikiwa sana na
kuchukua hatua stahiki kwa wakati.
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8.4 Taarifa ya Malalamiko
Meneja Mkuu atapokea taarifa fupi ya hali ya malalamiko kila siku kabla ya

kufunga ofisi; pia, Kila mwezi Mtendaji anayehusika na kupokea malalamiko ya
Wanachama ataandaa taarifa ya malalamiko na kuiwasilisha kwenye
Menejimenti. Kila robo mwaka, Meneja ataanda taarifa ya malalamiko na
kuiwasilisha kwenye Bodi.

8.5 Utatuzi wa Migogoro
Malalamiko yasipopatiwa ufumbuzi kwa wakati yanaweza kubadilika na kuwa

migogoro ama Mwanachama asipokubaliana na majibu au namna malalamiko
yake yanavyoshughulikiwa inaweza kutokea hali ya migogoro.

Migogoro ndani ya Chama itatatuliwa kwa njia ya amani na mazungumzo.
Migogoro yote lazima iingizwe kwenye rejista na itashughulikiwa ndani ya siku
15 tokea kupokelewa kwake.

Endapo, Mwanachama hataridhika na maamuzi yaliyofanywa na Chama kupitia
Bodi, anaweza kukata rufaa kwa Mrajis Msaidizi wa Mkoa ndani ya siku 30
tokea maamuzi wa Bodi yatoke ama utatuzi ufanyike. Endapo Mwanachama
atakuwa hajaridhika na maamuzi ya Mrajis Msaidizi wa Mkoa, anaweza kukata
rufaa kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika Taifa, endapo pia kama Mwanachama
hataridhika na maamuzi ya Mraji Taifa, atakata rufaa kwa Waziri mwenye
dhamana na usimamizi ya Ushirika; maamuzi ya Waziri yatakuwa na mwisho.
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9.0 HITIMISHO
Sera hii imeandaliwa na Bodi ya Ngome SACCOS na Kamati ya Usimamizi
iliyokasimiwa madaraka kwa niaba ya wanachama kwa barua yenye
kumbukumbu Na. MA.82/309/20/14 ya tarehe 05 AGOSTI, 2020 na
itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na Mrajis

Mwenyekiti Katibu

: TANZANIA o7
Approved this. (5'/ f
dayot.AARCH 1/ D00

D R LR
Asst. Registrar of Cooperative Societies
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